RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/4:  1  2  3   Next > Last »
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Chào các bạn!
Đã lâu rồi mình không làm dự án và sau một thời gian án binh, gác kiếm khá dài, hôm nay mình lại tiếp tục với RC bằng dự án:
DAF 95X1 Dakar truck, Tỷ lệ 1/6, Full metal body.
Một vài hình ảnh về chiếc xe này trong thực tế:

Được sự ủng hộ của các bậc lão thành trong nhóm, dự án này mình mong sẽ đặt ra được những chủ đề quan trọng trong cách chơi kỹ thuật của nhóm HORC nói riêng và trong cách chơi của anh em mọi nơi nói chung. Và với sự góp sức của tất cả các anh em tâm huyết với chuyện modify, chế tạo của HORC, mình tin là dự án này sẽ sớm cho ra sản phẩm trong thời gian gần đây là 5 bộ conversion Dakar truck 1/6 dành cho HPI Savage Flux.
Mình chơi Savage, và chủ yếu chỉ chơi Savage vì nhận thấy cơ bản tất cả những gì mình mong muốn đều có thể đạt được với chiếc xe này: hệ thống truyền động khoẻ, động cơ khoẻ, nhiều option, dễ dàng modify... Savage Dakar sau một thời gian chạy thử nghiệm với body Kamaz, body Man đã cho kết quả tốt, đúng như dự tính và như thiết kế vì vậy, việc đưa ra phiên bản chính thức là mong muốn của mình và anh em HORC hiện giờ. Với những ai đã có HPI Savage Flux và 01 bộ lốp của HPI Baja 5T sẽ có rất nhiều thuận lợi để chuyển sang Dakar truck 1/6. Cơ bản là chỉ nhấc ra, đặt vào Savage là xong.

Khởi động dự án!
Trước tiên, cần rì viu một chút về:
Chassis Savage Dakar đã đăng tại bài này: http://www.rchobby365.com/diendan/showthread.php?t=5534
Kamaz Dakar mà mình đã đăng tại bài này: http://www.rchobby365.com/diendan/showthread.php?t=9997
Man Dakar tại bài này: http://www.rchobby365.com/diendan/showthread.php?t=8848
Và các clip về chuyên án Savage Dakar được đăng trong này: http://www.rchobby365.com/diendan/sh...ad.php?t=12268

Từ những ý tưởng rất sơ khai về Truck dakar mà mình đã nuôi trong đầu và tự thực hiện 3 năm nay:

Rồi nó đã thành hình cơ bản:

Đến lúc cuối cùng:

Hiện giờ, Kamaz Dakar 1/6 đã cho những kết quả tốt và đạt được nhiều mục đích:
- Chạy tốc độ tối đa 70km/h với gia tốc rất tốt
- Chở được 1 em bé 20kg (là cậu nhóc nhà mình) - mong muốn từ khi chơi RC và có baby của mình đã thành hiện thực
- Xe bền, cứng như thép (vì làm toàn bộ bằng thép mừ) và đáp ứng được các dạng chạy tốc độ với địa hình off-road. Trên thực tế, mình đã thử nghiệm chạy rất khắc nghiệt dưới trời nóng, địa hình mấp mô, các con dốc, các bậc cầu thang và trong cát bụi...
- Thiết kế đơn giản nhưng hiệu quả từ một chiếc xe monster truck RTR 1/8.
- Body nhẹ và vẻ đẹp, cảm giác mang lại từ những chiếc body full metal sờ vào mát lạnh như xe thật thực sự rất kool!
- Đáp ứng được độ an toàn khi áp dụng vào loại hình race kỹ thuật (đua) vì: body gọn gàng không vướng nhau, có cản thép trước và sau chống va chạm, tốc độ vừa đủ để đạt an toàn.
- Đưa ra một loại hình xe mới và khác hẳn với những dòng xe RC đang có: to (phải nói là rất to), dạng hình xe tải, với những chiếc body rất đẹp bằng thép. Dòng xe này sẽ tập hợp bởi các loại: Larger scale RC (tỷ lệ lớn), Scale RC (xe có hình hài giống thật), Metal RC (sử dụng các nguyên liệu kim loại như xe thật), RC Racing truck (dạng xe tải đua).
Điều này thì mình nghĩ không xa trong RC sẽ có những chiếc xe tương đương nhưng mình mong muốn là nó sẽ bắt đầu ở Việt Nam mình và từ HORC ra.

Và tất nhiên, còn nhiều điểm cần phải khắc phục trên chiếc Kamaz này để biến nó thành 1 chiếc xe gần đến sự hoàn hảo. Điều đó còn tuỳ thuộc quan điểm của người sử dụng, chính vì vậy việc làm ra 5 chiếc dựa trên cơ sở 1 kit giống nhau để mọi người cùng trải nghiệm với mình trên body DAF X1 Dakar.

A lê,.... Làm thôi! 3 chiếc trong số 5 chiếc đã có chủ và đủ nguyên liệu để làm thành RTR, 2 chiếc còn lại 1 chiếc đã đủ nguyên liệu và 1 chiếc còn chờ đăng ký để có thêm kit Savage Flux.
Nhanh tay đăng ký... soạn tin: DAFX1 gửi ROID để sớm sở hữu 1 chiếc.
Bà con ai có Savage Flux nói riêng và ai quan tâm đến loại hình xe này ủng hộ mình và anh em HORC nhé!
Xin cảm ơn và hẹn gặp lại trong những công đoạn thi công DAF X1 1/6 trong những ngày gần đây nhất.
Sửa lần cuối bởi ROID : 19-04-2012 vào lúc 01:43 AM
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Tổng cộng có 4 thành viên cảm ơn bài viết này:
isolated's Avatar
isolated is offline isolated
Moderator

Default @ 19-04-2012, 02:25 AM #2
Em cũng rất thích thể loại xe này và sẽ ủng hộ Anh hết mức (trên phương diện tinh thần là chính).
Khi em mua Flux với tiêu chí là modify nhưng anh cũng biết đấy, em nghĩ là mình nên RTR trước thì hay hơn. Cần phải có 1 quãng thời gian cảm nhận riêng về RTR sau đó hãy tính tiếp. Em sợ nhảy vọt nhanh quá sẽ mất đi cái thú vui mỗi lần được khám phá 1 mức độ mới.
Với những dự án trước em không có nhiều hứng thú lắm nhưng với DAF thì thật sự em bị "hút" vào bởi... cái này khó diễn tả quá. Nhưng em thích anh đặt đông cơ nổ vào DAF hơn là bộ điện Flux. Điểm nhấn của con xe này nằm ở cụm động cơ to vật vã giữa xe. Đây mới là điểm em thích nhất trong việc thực hiện Savage convert A92.
Dream:
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn isolated về bài viết này:
isolated's Avatar
isolated is offline isolated
Moderator

Default @ 19-04-2012, 02:32 AM #3
Anh có gì đánh giá về bộ điện này không ạ?
http://www.castlecreations.com/produ...rsion_kit.html
Dream:
Reply With Quote
secondhand's Avatar
secondhand is offline secondhand
Super Moderator

Bị phê bình: 0
Default @ 19-04-2012, 02:47 AM #4
Cháy ESC buồn tình làm xe mới

Gác luôn máy A92 lên đi Vinh ơi! Mình ủng hộ 2 tay
Có tiền chơi hàng Box
Không tiền chơi secondhand
(nhưng thường không có tiền)

Yàmàha dzui
Mr Lâm 090.626.6309 VLRC
Reply With Quote
Tổng cộng có 2 thành viên cảm ơn bài viết này:
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 19-04-2012, 11:00 AM #5
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi isolated View Post
...Nhưng em thích anh đặt đông cơ nổ vào DAF hơn là bộ điện Flux. Điểm nhấn của con xe này nằm ở cụm động cơ to vật vã giữa xe. Đây mới là điểm em thích nhất trong việc thực hiện Savage convert A92.
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi secondhand View Post
Cháy ESC buồn tình làm xe mới

Gác luôn máy A92 lên đi Vinh ơi! Mình ủng hộ 2 tay
Dự án này đã lên kế hoạch từ 1 tháng nay rồi bác. Nên hôm nay đã bắt tay vào thiết kế, thi công.
Vụ máy A92 xin để bước tiếp theo vì nó sẽ tốn thêm khá nhiều thời gian với 2 việc chính:
- Chọn ra được 1 máy có công suất phù hợp, ngon bổ rẻ, theo chuẩn lắp đặt phổ dụng và có nhiều để áp dụng chung cho mọi người.
- Thực hiện được modun hộp số có reverse (có số de) vì xe to này mà không có lùi thì hay kẹt lắm.
Cơ bản em nhắm đến việc có 1 cái kit cơ sở, đảm bảo cho mọi người chuyển trực tiếp và nhanh nhất sang xe này đã rồi mới tính tiếp đến chuyện máy nổ. Kamaz Dakar thực ra đã có phương án lắp đặt ở trên chassis rồi nhưng chiếc DAF này sẽ phải là tối ưu (optimize), đơn giản hoá cho việc phổ dụng một loại hình xe cho nhiều người.
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ROID về bài viết này:
ntr2003's Avatar
ntr2003 is offline ntr2003
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 9
Default @ 19-04-2012, 02:19 PM #6
okokokok.chốt lại ok.làm đi a vinh ơi
thư heli nghiện nitro thích tốc độ
thích đủ thứ bị bệnh viêm màng túi
phone:0949577585 và 0904488537
không liên lạc được thì nhắn tin mình sẽ gọi lại
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ntr2003 về bài viết này:
ham choi's Avatar
ham choi is offline ham choi
Thành Viên Chính Thức

Default @ 19-04-2012, 08:42 PM #7
Lên dây cót thôi em.
HORC TEAM

SN :1977 cho ae dễ sưng hô nhé!
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ham choi về bài viết này:
khangletrung's Avatar
khangletrung is offline khangletrung
Thành Viên Chính Thức

Default @ 20-04-2012, 01:21 PM #8
Nhìn con xe của bác ROID tung tăng em thấy giống lão ngoan đồng đang chơi rượt bắt với con nít quá
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn khangletrung về bài viết này:
armynude's Avatar
armynude is offline armynude
Thành Viên Chính Thức

Default @ 20-04-2012, 07:37 PM #9
E cũng m tham gia
Nguyễn Mỹ Đức
eternallife8757 – 0913342335
Ngân hàng Đông Á chi nhánh Thanh Xuân Hà Nội - 0101110190
Xray 808 2011, Novarosi engine, Alu pipe , BLS 351, Ko Propo 2368, Futaba T7C