RCHobby365 - Diễn Đàn Mô Hình Điều Khiển Từ Xa Việt Nam
Thông Báo Từ RCHobby365

Trang 1/7:  1  2  3   Next > Last »
Quản Lý Chủ Đề View First Unread Switch to Linear ModeSwitch to Hybrid ModeSwitch to Threaded Mode
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Bị phê bình: 1
Brushless conversion for SavageX SS (to be continued...)
Xin giới thiệu kế hoạch chuyển từ xăng sang điện lần 2 của mình. Lần 1 mình đã áp dụng chuyển xăng sang điện cho Savage 21 với 1 brushed motor thành công. Kết quả đúng như dự tính: xe chạy êm, không làm ồn xóm làng, chỉ cần tốc độ 20-30km/h để fun thôi.
http://rchobby365.com/diendan/showthread.php?t=3051

Lần này kế hoạch lại có đan xen nhiều kế hoạch:
- 1 là mình mong ước có bộ brushless từ lâu rồi, nhưng nếu có nó, mình sẽ áp dụng được cho những việc gì. Nếu chỉ có car không thì mình thấy vẫn chưa đủ. Và quyết định là sẽ chọn 1 bộ brushless vừa dùng cho cả heli, cả cho cánh bằng và với 2 bộ đó sẽ có thể dùng cho Savage của mình.
- 2 là mình muốn có 1 chiếc Savage điện cũng... từ lâu rồi. Nhưng tại sao ta lại không chuyển cái mà ta đang có: 2 Savage thì 1 sẽ là nổ, 1 sẽ là điện để cùng nhau so tài. Cùng tỷ lệ, kết cấu không khác nhau nhiều, cái chính là sẽ có được sự so sánh giữa điện và nổ được chính xác hơn. Savage lần chuyển sang điện này sẽ phải cố gắng để đạt được sức mạnh của nổ để trở thành xe điện có thể racing được.
Các tính toán bước đầu:
1- Sức mạnh của motor brushless rất phù hợp, về cân nặng cũng như độ hao tổn pin. Hiệu suất so với brushed cao hơn nhiều mà giá lại rẻ hơn. Ước tính 1 brushless motor như mình chọn theo kiểu ngon bổ rẻ phổ thông có công suất khoảng 550W, 2 chiếc thì sẽ là 1100W. 1hp =0,75kW. 2motor sẽ có sức mạnh là: 1,47hp. 1 cái máy .28 của mình có công suất max khoảng 2,9hp. Chúng ta thường sử dụng máy chưa mod ở 70% công suất và như vậy máy .28 thường xuất ra công xuất max là 2,03hp max.
Như vậy để motor brushless của tôi đạt được hoặc vượt 2,03hp thì tôi phải lắp 3 brushless motor = 2,2hp. Nhưng với điều kiện chưa cho phép về $ nên cố hết sức mới chỉ đầu tư được 2 bộ brushless. . Thôi thế là tạm ổn về bước tính đầu. Biết đâu điện lại có hiệu suất cao hơn nổ thì sao?

Đây là hình ảnh thử nghiệm với 2 motor brushed và đã không thành công vì quá nặng, cồng kềnh và không đủ vị trí lắp. Nếu lắp được thì sẽ phải đưa nó lên cao hơn -> trọng tâm xe sẽ cao nên vào cua sẽ lật... bịch.
2- Bộ brushless bao gồm 2 ESC và 2 motor. Được gọi là Twin vì 2 bộ này phải giống nhau y hệt. Mình đã đầu tư 2 cái ESC 3pha của Hobbywings - 60A, 2 motor 3900kv loại thường (mình chọn nó vì thấy nhỏ mà khỏe, nam châm rất mạnh, A max trên dưới 50A). Nói thêm về cái ESC đó: vì sao mình chọn nó vì là: nó có thể set được ga theo ý muốn. 1 số các ESC khác thì chỉ chuyên dùng cho heli và đã được fix vị trí ga nên không thể phù hợp vì cơ chế thắng của Savage là dùng thắng cơ. Tổng thiệt hại cho 2 bộ này là 2 chai.
Đây là những hình ảnh mình làm với bộ điện:

Trước hết là phải làm 1 cái giắc song song cho 2 ESC để có thể set 2 ESC có thể được set cùng 1 lúc. Giắc này tương tự như giắc ghép song song 2 quả pin Lipo của mình.

Tiếp theo, 1 điều bắt buộc phải làm là giắc chi kênh 2 (kênh ga). Lần trước mình đã chia kênh 2 làm 2 đường song song, nhưng lần này vì có 2 ESC nên phải chia thành 3 đường song song.

Cách nối giắc song song.

Tiến hành thử nghiệm.

Và toàn bộ thiệt hại là đây.

3- Việc làm bộ gá. Đây là việc cơ khí và có thể tiết kiệm chi phí nên mình sẽ tự làm.

Hôm nay tạm viết vậy đã, mai mình sẽ viết tiếp....
Update:

Đây là hình ảnh motor sau khi tốn 65k cho việc: 35k mua motor cũ ngoài chợ giời để lấy trục +30k đi tiện.
Xong được cái trục này là thở phào nhẹ nhõm rồi.

Cái này gọi là thất bại -bộ gá đầu tiên. Thực ra không phải là thất bại mà là mình thấy các lắp 2 motor song song và dùng 2 nhông để truyền động vào bánh răng lớn là không hay: tốn lực, cân chỉnh vị trí và tháo lắp khó, kết cấu của gá yếu. Mình đã tốn nhiều suy nghĩ và quyết định lắp 2 motor đồng trục, và kết quả đã rất ok.

Lắp thử nào.
Cái gá mình ko có hình ở đây vì mài mài, dũa dũa sợ hỏng mất máy ảnh mà lại không muốn ngừng quá trình làm việc.

Lắp vào xe, ấn định vị trí, DJ

Tò tè tè te te tí te te tò to tí tí te te tò.... a lê, go go go

Ảnh về đống bò với dự án sắp tới: độ xe toy thành RC với tỷ lệ 1/50

áu áu áu..... chúng nó cắn tôi.

Dự án đang trong quá trình test: body tractor (body máy cày cho Savage)

Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

Hình ảnh update: Lần chạy thử nghiệm Twin 3pha được lắp trên kit SS.

Sửa lần cuối bởi ROID : 27-12-2009 vào lúc 02:55 AM Lý do: Update
ROID Architect - Designer 09 1243 8822
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
Tổng cộng có 11 thành viên cảm ơn bài viết này:
ntr2003's Avatar
ntr2003 is offline ntr2003
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 9
Default @ 23-12-2008, 02:27 PM #2
híc híc bác vinh nhà ta khéo tay quá.chơi 3pha như vậy thì tiền pin là không thể tính được.lipo hay A123 ? trời.một vấn đề đau đầu đây
thư heli nghiện nitro thích tốc độ
thích đủ thứ bị bệnh viêm màng túi
phone:0949577585 và 0904488537
không liên lạc được thì nhắn tin mình sẽ gọi lại
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 24-12-2008, 01:47 PM #3
Xin lỗi, có thể nhờ mod 1 chuyện được không? Đó là mình muốn chuyển topic này sang mục thảo luận chung của car cho phù hợp hơn, vì nó không thuộc về nổ và cũng không hẳn là điện. Thanks.
HORC Team
Projects schedule: 5x DAF 95X1 Dakar truck 1/6 -> A92 Savage V.2 -> RC Spider bot -> 1/4 Rock crawler 100cc -> 1/9 Kraz full metal
Reply With Quote
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 12-01-2009, 05:31 PM #4
Tình hình là thử nghiệm đã xong, thành công ngoài mong đợi với twin brushless motor.
Mình đã chụp hình, quay phim nhưng chưa có điều kiện post lên vì file nặng quá chưa xử lý. Xin được mô tả lại bằng lời vậy rồi up hình và video sau.
Lúc còn nhấc lên trên tay, 2 motor quay với tốc độ kinh khủng, bánh dẹp như cái dĩa, chắc cú là max speed khủng đây. Lúc đặt xuống đất chạy thử: thất vọng mất 1 giây, và phát hiện ra 1 điều: 2 motor 3 pha của mình có lực kéo lúc khởi điểm khá yếu, phải cho cho xe chạy đà 1 chút (khoảng vận tốc người đi bộ) thì áp dụng ga max mới hiệu quả.
Ngay sau khi phát hiện ra điều đó, xử lý và áp dụng full ga, mình tí nữa thì ngất. Ngay lập tức xe bốc đầu và lộn gần 1 vòng, cày lưng xuống đường Gia tốc cũng như vận tốc của 3 pha thật kinh khủng, ta có thể làm cho xe bốc đầu ngay cả khi đang chạy với vận tốc khoảng 20km/h. Vận tốc max thì thôi rồi, cá với các bạn là nó đạt gần 90km/h, ko test bằng xe máy được vì nó nhanh quá mà gia tốc lại lớn.
Vậy 1 câu hỏi đặt ra lúc này là: điện hay nổ?
Mình xin mạn đàm về câu hỏi cũ rích này 1 chút.
Việc khắc phục điểm yếu của motor 3 pha ở vận tốc khởi điểm là vấn đề đầu tiên nếu giữ cấu hình này. Mình định làm thêm bộ nhông côn lắp vào motor giống như máy nổ vậy, như vậy motor 3 pha sẽ thoát ra được vùng lực yếu lúc đầu. Khi các lá bố bắt vào nồi thì cũng là motor đã sẵn sàng để full ga và bốc đầu vượt được các vật cản.
Việc tiếp theo là kinh phí cho dự án này. Các chi phí mình đã chi ra cho bộ conversion:
- 2,000k cho 2motor+ 2ESC
- Pin có sẵn 2 Lipo 2200mAh 25C: 1,000k
- Trục để tích hợp 2 motor 3pha: 65k (cái này là chìa khóa cho bộ conversion này)
- Gá motor: 0.000k (cái này tự làm)
- Chi phí tiếp theo để chuẩn hóa cho bộ điện này ước tính khoảng 300k nữa cho bộ phận lắp nhông côn và cắt dây hộp motor có tản nhiệt. Nếu chạy lâu dài, phải đầu tư thêm pin. Theo như test, bộ pin của mình cho phép xe chạy khoảng 10-15 phút liên tục.
Như vậy tổng chi phí toàn bộ conversion điện sẽ rơi vào khoảng 3,500k tương đương với 1 cái máy HPI K4.6 mới.
Với hiệu suất của 2 motor, xét 1 cách khách quan theo cảm nhận của mình, nó có sức mạnh còn trội hơn khá nhiều so với 1 cái máy Axial 28. Hiệu suất của nó vượt tính toán là 1,4HP lúc đầu của mình. Ngoài việc không có tiếng nổ, khói và mùi ra (cũng có thể có mùi mực nướng nếu chạy lâu quá ) thì điện ưu việt hơn nổ.
Nói về nổ thì sao? 1 lần chạy của nổ tiêu tốn khoảng 1-2lit xăng, 1 galon = 1 quả pin với khoảng 3 lần chạy. Coi như 1 tuần chạy 1 lần, vậy khoảng 1 tháng hết 1 galon xăng. Tính theo tuổi thọ của pin Lipo (khoảng 2 năm chạy liên tục), ta tạm tính cho 6 tháng chẳng hạn.
6galon xăng rơi vào khoảng 3500k
3 cặp pin Lipo vào khoảng 3000k + 1 quả cho TX =3500k cho phép ta chơi liên tục 1 tiếng đồng hồ và tuổi thọ cao.
Tuổi thọ của các loại máy nổ (loại bình dân khá ngắn vào khoảng 6 tháng-1 năm), còn thua tuổi thọ của motor 3pha trong khi motor 3pha bảo dưỡng khá dễ dàng, ai rành còn có thể quấn lại không khó.
Như vậy, theo chủ quan của mình: điện lúc đầu có giá thành đầu tư cao hơn nổ, nhưng xét về lâu dài (6 tháng trở lên) thì điện sẽ rẻ hơn nổ, mạnh hơn và giúp ta bớt được thời gian bảo trì (nay chỉ cần bảo trì chủ yếu là kit). Mình xin bỏ 1 phiếu cho điện.
Vậy theo các bạn thì thế nào?
HORC Team
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn ROID về bài viết này:
quangphuoc's Avatar
quangphuoc is offline quangphuoc
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 0
Default @ 12-01-2009, 09:15 PM #5
nhất trí với bác roid
up hình và clip som nha bác
NGUYỄN QUANG PHƯỚC 0909 277 290 bank vietcombank số tk0331000400566
quần áo sơ sinh
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn quangphuoc về bài viết này:
vietanh76's Avatar
vietanh76 is offline vietanh76
Thành Viên Chính Thức

Default @ 12-01-2009, 10:13 PM #6
Chiếc xe này chạy khủng khiếp luôn không ngờ nó chạy ác vậy . Mình cũng đang biến bò KYOSHO GIGA CRUSHER 1/8 thành điện chạy xem sao .Sẽ có videoclip của cả 2 em
Nguyễn Việt Anh 0934515177
mail:vietanh1501@yahoo.com
TK 0021001843607 Ngân hàng ngoại thương việt nam(vietcombanhk hà nội)
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn vietanh76 về bài viết này:
Maximaru's Avatar
Maximaru is offline Maximaru
Thành Viên Chính Thức

Default @ 12-01-2009, 11:10 PM #7
@roid :dùng esc của heli thì không có số lùi đúng không bác. Tiện thể bác cho mình hỏi là motor heli bác dùng là cho size nào , hãng sản xuất ạ ??? Còn về việc xe bác chạy lừ đừ lúc ban đầu có phải là do bác để esc ở chế độ soft đúng không ạ
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Maximaru về bài viết này:
Tùng's Avatar
Tùng is offline Tùng
Administrator

Default @ 13-01-2009, 04:20 AM #8
Wow hay quá anh Roid! Anh có thể gửi cho em một bài tóm tắt về việc chuyển đổi này ko? Em sẽ đăng lên trang chủ.

Có lẽ vì dùng ESC của heli nên ban đầu chế độ Governor bật nên ko thể max ga được mà ga sẽ tăng lên từ từ. Về sau chắc anh Roid tắt cái này đi nên max ga được luôn
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Tùng về bài viết này:
Kydoan's Avatar
Kydoan is offline Kydoan
Thành Viên Chính Thức

Bị phê bình: 4
Default @ 13-01-2009, 08:59 AM #9
Không phải là do để Governor , vì để governor là đâu thể điều khiển chạy nhanh chậm (mau làm chết ESC ) . Theo mình là phải chỉnh ở phần soft start , chuyển qua fast start là ngon lành ngay .
Reply With Quote
Những thành viên đã cám ơn Kydoan về bài viết này:
ROID's Avatar
ROID is offline ROID
Administrator

Default @ 13-01-2009, 09:41 AM #10
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Maximaru View Post
@roid :dùng esc của heli thì không có số lùi đúng không bác. Tiện thể bác cho mình hỏi là motor heli bác dùng là cho size nào , hãng sản xuất ạ ??? Còn về việc xe bác chạy lừ đừ lúc ban đầu có phải là do bác để esc ở chế độ soft đúng không ạ
Đúng vậy, ESC của heli thì không có số lùi. Nhưng cho dù có thì ta cũng không thể lắp cho xe máy nổ được vì máy nổ dùng số lùi cơ (1 hộp số lùi) và cũng không được nếu như máy nổ có hộp số tốc độ (2speed hoặc 3 speed) vì nó có bi 1 chiều. Việc vận hành của motor 3 pha không khác 1 cái máy nổ nên mình đã lựa chọn như vậy. Có số lùi thì trở thành thừa và lãng phí cho bộ conversion này.
-Motor của mình 3900kv dùng cho Bell, Minititan, HDX, Trex450 (đường kính 27,6mm, dài 34mm). Mình mua nó để sử dụng cho máy bay depron airplane F22, dùng cho heli 450 và dùng cho car nổ thậm chí cả cho thuyền (BBB) . Hãng sản xuất: Hồ Cẩm Đào, không tem không mác màu đen, chỉ biết là nam châm của nó rất mạnh, cầm tay quay thấy khực khực, mạnh hơn các motor khác và ăn dòng vào tầm trên dưới 50A (Pin Lipo mình dung lượng còn 2000mAh, 25C mà chạy thấy hơi ấm)
- Cái chuyện lừ đừ lúc đầu bạn hiểu nhầm ý mình rùi. Ngay từ khi mua về, mình đã nhờ set từ soft thành fast rồi vì khi test thử trên tay thấy tốc độ phản xạ của motor không như ý. Nó làm nóng motor như thể bị chập mạch nếu ta kéo ga 1 cách rất từ từ (phản xạ chậm đã làm nó bị om điện).
Ý của mình là nói về momen của motor ấy. Theo mình biểu đồ momen của 3 pha không khác với máy nổ. Nó có hình chữ S chứ không thành đường thẳng. Có nghĩa là vào lúc ga đầu, nó có vùng trũng lực, nếu không thoát khỏi vùng đó thì motor cũng sẽ bị om, nhanh nóng, rất yếu và làm cho xe không thể vượt qua được vật cản, dù chỉ là 1 viên gạch. Nếu chỉ chơi heli và airplane thì không biết được điều này vì car cần giật vào lúc ga đầu trong khi heli chỉ giật được ga khi cánh quạt máy bay đã có một vận tốc nhất định.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tùng View Post
Wow hay quá anh Roid! Anh có thể gửi cho em một bài tóm tắt về việc chuyển đổi này ko? Em sẽ đăng lên trang chủ.
Có lẽ vì dùng ESC của heli nên ban đầu chế độ Governor bật nên ko thể max ga được mà ga sẽ tăng lên từ từ. Về sau chắc anh Roid tắt cái này đi nên max ga được luôn
Thanks, mình đã chụp ảnh toàn bộ rồi, sẽ viết 1 bài ngắn cho Tùng. Thực ra sau khi làm xong cái này rồi mình mới search trên web và thấy có rất nhiều người đã thực hiện điều đó trước mình. Savage Flux HP của HPI mới ra chính là chiều theo thị hiếu 3pha của đông đảo dân RC đấy thôi. Hu hu, tưởng "đi tắt đón đầu" nhưng cái mình nghĩ nó đã nghĩ từ lâu rồi .
Còn về cái ESC đó thì ... nó là cái mình lựa chọn trong rất nhiều cái để có thể dùng cho cả Bay Bò Bơi được. Nó có khả năng set được ga max và ga min 1 cách rất đơn giản ngay trên bất kỳ 1 cái TX AM nào của xe. Trong TX của xe mình thì ko có chế độ Governor.
Và 1 số loại ESC khác của heli cũng không làm được điều này.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Kydoan View Post
Không phải là do để Governor , vì để governor là đâu thể điều khiển chạy nhanh chậm (mau làm chết ESC ) . Theo mình là phải chỉnh ở phần soft start , chuyển qua fast start là ngon lành ngay .
Thanks, đúng là như bạn nói đó.
HORC Team
Reply With Quote
Có 0 thành viên và 1 khách đang theo dõi chủ đề này:

Quản Lý Chủ Đề Display Modes
Linear Mode Linear Mode
Quy Định